કુદરતી આફત સામે લડ્યા; જી.એસ.ટી સામે કેવી રીતે લડવું?

વજુભાઈ પરમાર, હરજીભાઈ અંજારા/

ગુજરાતમાં ચૂંટણી મોડી જાહેર કરવા માટે ચૂંટણીપંચે ગુજરાતમાં ચાલી રહેલ પૂર-અસરગ્રસ્તોના બાકી રહી ગયેલા રાહતકામને એક કારણ ગણાવ્યું. ગુજરાત સરકાર બનાસકાંઠાનાં અમુક ગામોને અન્ય જગ્યાએ વસાવવા માંગે છે. શું બનાસકાંઠાના અસરગ્રસ્તોનું અસરકારક પુનર્વસન થશે?

ખેર, લોકોના કહેવા મુજબ આ વર્ષનું પૂર ખાસ્સું નુકસાનકારક હોવા છતાં ૧૯૭૩ના પૂરની તોલે ન આવે. ૧૯૭૩ની સાલમાં ગુજરાતે કુદરતી પૂરનો ભારે પ્રકોપ વેઠયો હતો. અમદાવાદમાં કાંઠે વસતા લોકોના ઘરો તણાઈ ગયા હતા. આમાંથી ૫૯ દલિત કુટુંબનું પુનર્વસન સરખેજ વિસ્તારના નવા વણઝર મુકામે કરવામાં આવ્યું હતું. આ ઘટનાને આજે ૪૫ વર્ષનાં વહાણાં વહી ગયાં. આ વિસ્તાર ‘મૅગાસિટી’ અમદાવાદનો જ ભાગ છે. ૧૯૭૩માં પ્રહ્લાદનગર, વેજલપુર, બોડકદેવ જેવા અત્યાધુનિક સગવડો ભોગવતા વિસ્તારો ન હતા. આ બધા વિસ્તારો તાજેતરમાં વિકસ્યા હોવા છતાં ત્યાં બાગ-બગીચાસહિત તમામ સગવડો છે; જયારે આ જૂના  વિસ્તારમાં પાણી-ગટર-રસ્તા-શૌચાલય-સ્ટ્રીટ લાઈટની સગવડ નથી. ચોમાસામાં એવું લાગે કે દહેજ-ઘોઘાની જેમ આ વિસ્તારમાં ફેરીની વ્યવસ્થા થવી જોઈએ.

૪૫ વર્ષમાં વસ્તી વધી છે પણ અસરગ્રસ્તોનાં મકાન વધે તેવી શક્યતા નથી. યુવાનો ૧૦-૧૨થી આગળ ભણતા નથી. લોકો પાસે ખાસ દરે સસ્તા અનાજ મેળવવા હકદાર બને તેવા એ.પી.એલ કાર્ડ છે પરંતુ સસ્તા અનાજની દુકાનમાંથી તેમને મહિને માત્ર ૪ લીટર કેરોસીન મળે છે. તેઓ ‘ગરીબ મેળાના’ લાભાર્થી બન્યા નથી.

સ્થાનિક લોકો જણાવે છે કે, અમારો જે પણ વિકાસ થયો છે તે અમારી જાત-મહેનતથી થયો છે. અહીં ઘણા લોકો સિમેન્ટની ટ્રક ભરવાની મજૂરી કરે છે. છેલ્લા કેટલાક સમયથી જી.એસ.ટી નામની માનવસર્જિત આફત ઊતરી આવી છે. પરિણામે, ભાવ વધી જતાં સિમેન્ટની ટ્રક ન ભરાતાં એકમાત્ર મજૂરી છીનવાઈ ગઈ છે. નોટબંધીના મારમાંથી હમણાં જ કળ વળી. મજૂરી પર જવું કે પૈસા મળવાની કોઈ ખાતરી ન હોવા છતાં નોટ બદલાવવા લાઈનમાં ઊભા રહેવું કે મજૂરી કરવા જવું? લોકો કહે છે કે કુદરતી આફતને પહોંચી વળાય પણ માનવસર્જિત આફતને નહીં.


પ્રતિસાદ આપો

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  બદલો )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  બદલો )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  બદલો )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  બદલો )

Connecting to %s